5 Vấn Đề Khi Mua Bán Đất Dương Đông Phú Quốc Không Thể Bỏ Qua

Các vấn đề về pháp lý xảy ra khi mua bán đất Dương Đông Phú Quốc khá nhiều và khiến một bộ phận nhà đầu tư lo lắng. Dưới đây chúng tôi đã tổng hợp 5 vấn đề mà thời gian gần đây nhiều nhà đầu tư hỏi nhất.

Bán Đất Dương Đông Phú Quốc

1. Đất thuộc diện quy hoạch ở Dương Đông nếu mua phải thì nên làm sao?

Đất Dương Đông hầu hết đã được quy hoạch ổn định và minh bạch. Tuy nhiên vẫn xảy ra nhiều trường hợp mua phải mảnh đất thuộc quy hoạch. Nếu mua đất dính phải quy hoạch đất nông nghiệp thì nhà đầu tư sẽ không thể chuyển đổi hoặc đợi dỡ lệnh cấm chuyển đổi để xây dựng các mô hình trên đất.

Theo câu hỏi trên, khi mua bán đất nền Dương Đông bị dính quy hoạch, thời điểm hiện tại việc chuyển mục đích sử dụng đất, phân lô tách thửa vẫn bị cấm thì nhà đầu tư chỉ có thể ngậm ngùi để đất đó đợi cơ hội khi Phú Quốc lên thành phố, các chính sách quy hoạch thay đổi có lẽ mảnh đất sẽ có thay đổi sang quy hoạch mới. Lúc đó, nhà đầu tư mới có thể chuyển mục đích theo ý muốn.

2. Đất Dương Đông sau khi mua người bán làm thủ tục sang tên được không?

Thường thì sau khi mua đất thì hai bên mua và bán đất thị trấn Dương Đông sẽ ra phòng công chứng Phú Quốc để thực hiện các thủ tục sang tên, làm sổ đỏ cho bên mua. Tuy nhiên, bên nào làm sổ đất hầu như hiện nay đều do hai bên giao dịch lựa chọn, không có quy định cụ thể. Trong quá trình chuyển nhượng cũng sẽ có nhiều rủi ro phát sinh như: bùng hợp đồng, chậm tiến độ nếu chưa nhanh chóng công chứng. Nhà đầu tư nên cẩn thận trước khi mua đất bằng cách trả 50% giá trị đất hoặc chỉ chồng cọc đợi sang tên hẳn hãy trả đủ tiền. Nếu có xảy ra tranh chấp, nhà đầu tư hoàn toàn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết căn cứ trên hợp đồng đã ký có xác nhận của Phòng công chứng.

Ngoài ra, khi công chứng Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, Văn phòng công chứng sẽ đóng mộc “Đã Chuyển Nhượng” vào tờ khai lệ phí trước bạ của bên chuyển nhượng. Do đó, sau khi công chứng thành công thì khó có thể có hiện tượng lừa đảo.

3. Đất Dương Đông sau công chứng đã chính thức thuộc sở hữu của nhà đầu tư hay chưa?

Theo quy định tại Điều 161 Bộ luật dân sự 2015 thì thời điểm xác lập quyền sở hữu, quyền khác đối với tài sản: “Thời điểm xác lập quyền sở hữu, quyền khác đối với tài sản thực hiện theo quy định của Bộ luật này, luật khác có liên quan; trường hợp luật không có quy định thì thực hiện theo thỏa thuận của các bên; trường hợp luật không quy định và các bên không có thỏa thuận thì thời điểm xác lập quyền sở hữu, quyền khác đối với tài sản là thời điểm tài sản được chuyển giao”.

Bên cạnh đó, tại Khoản 3 Điều 188 Luật đất đai năm 2013 quy định: Việc chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp quyền sử dụng đất, góp vốn bằng quyền sử dụng đất phải đăng ký tại cơ quan đăng ký đất đai và có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký vào sổ địa chính.

Như vậy việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất tại Dương Đông Phú Quốc sẽ có hiệu lực kể từ thời điểm được đăng ký vào sổ địa chính. Sau khi đăng ký thì bất động sản trên chính thức thuộc sở hữu của nhà đầu tư. Nghĩa là sau công chứng bất động sản vẫn chưa thực sự thuộc về nhà đầu tư, mà khi phải vào sổ địa chính, được cầm sổ đỏ thì nhà đầu tư mới thực sự sở hữu mảnh đất.

4. Mua bán đất tại Dương Đông thủ tục như thế nào?

Theo điều 79 Nghị định số 43/2014/NĐ-CP như sau:

Sau khi ký hợp đồng mua bán tại công chứng, nhà đầu tư nên sao y toàn bộ hồ sơ mỗi tài liệu 02 bản để sử dụng sau này. Sau đó chuẩn bị 01 bộ hồ sơ để đăng ký biến động tại Văn phòng đăng ký đất đai gồm:

–  Đơn xin đăng ký biến động quyền sử dụng đất (theo mẫu);

– Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất (có công chứng);

– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Bản chính)

– Chứng minh nhân dân, sổ hộ khẩu của bên chuyển nhượng và bên chuyển nhượng;

Theo như các giấy tờ kể bên trên, thủ tục sang tên và chuyển nhượng đất Dương Đông khá dễ dàng, nhà đầu tư chỉ cần chuẩn bị đủ giấy tờ sẽ hoàn toàn không gặp các vấn đề pháp lý.

Khi có đầy đủ hồ sơ Văn phòng đăng ký đất đai Phú Quốc sẽ có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, nếu đủ điều kiện thực hiện quyền theo quy định thì thực hiện các công việc sau đây:

– Gửi thông tin địa chính đến cơ quan thuế để xác định và thông báo thu nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp phải thực hiện nghĩa vụ tài chính theo quy định.

– Xác nhận nội dung biến động vào Giấy chứng nhận đã cấp theo quy định của Bộ Tài nguyên và Môi trường.

– Chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất.

Thời hạn để cấp giấy chứng nhận sử dụng đất, hoàn thành các thủ tục chuyển nhượng nhà đất khoảng 3 tuần nếu nhà đầu tư chuẩn bị đủ thủ tục.

5. Nếu rủi ro xảy ra sau công chứng mua đất Dương Đông nhà đầu tư có thể kiện ra toà không?

Sau khi ký hợp đồng công chứng mua bán đất thị trấn Dương Đông thành công, nếu có xảy ra sự cố thì nhà đầu tư sẽ được bảo vệ bởi pháp luật. Nhà đầu tư có thể kiện lên toà án nếu có các rủi ro pháp lý phát sinh liên quan đến quyền của mình. Điều kiện để ra toà đòi quyền lợi quy định tại Điều 186 Bộ luật Tố tụng Dân sự 2015.

Trên đây chúng tôi đã tổng hợp một số câu hỏi pháp lý mua bán đất Dương Đông cho nhà đầu tư. Trong phần kế tiếp, chúng tôi sẽ tiếp tục tổng hợp các câu hỏi pháp lý về sổ đỏ Phú Quốc để nhà đầu tư nắm được rõ hơn điểm mấu chốt trong quá trình mua bán đất Dương Đông.

Trong quá trình mua bán đất nền Dương Đông, hẳn là nhà đầu tư nào cũng lo ngại hoặc có dính dáng đến các thủ tục mua bán, các vấn đề pháp lý xung quanh. Nếu nhà đầu tư lo ngại việc mua bán của mình gặp phải các rắc rối pháp sinh, nhà đầu tư có thể liên hệ các đơn vị hỗ trợ tư vấn môi giới như PhuQuoc.net. Chúng tôi với nhiều năm kinh nghiệm thực chiến trên đảo sẽ phân tích và tư vấn cho nhà đầu tư những mảnh đất tại Dương Đông “ngon, bổ, rẻ và an toàn” tuyệt đối.

Nếu nhà đầu tư cần tư vấn vui lòng nhấc máy và liên hệ với chúng tôi theo số Hotline: 038.542.515

Hotline:0385425158